Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvan.luatbaochinh.vn

LĨNH VỰC PHÁP LUẬT KHÁC

19006281

Thủ tục chuyển từ thuê đất trả tiền hàng năm sang thủ tục thuê đất trả tiền một lần ?

13/05/2017 10:44
Câu hỏi:

Công ty tôi có ký hợp đồng thuê đất với Sở tài Nguyên Môi Trường năm 2003 với thời gian thuê là 49 năm, trong hợp đồng thể hiện phương thức nộp tiền là hàng năm, nhưng tại thời điểm đó Công ty tôi có đơn xin nộp tiền thuê đất gửi Cơ quan thuế là xin nộp 01 lần và đã được Cơ quan thuế chấp thuận bằng biên bản làm việc với cơ quan thuế là đồng ý cho nộp 01 lần.
Theo biên bản đó đơn vị chúng tôi đã nộp tiền 01 lần theo vào NSNN. Đến nay - năm 2016, khi Cơ quan thuế mới kiểm tra hợp đồng thì nhắc đơn vị chúng tôi về sở Tài nguyên Môi Trường phải làm bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần. Nếu không thì đơn vị chúng tôi phải chuyển sang nộp tiền thuê đất hàng năm. Vậy Luật Sư cho tôi hỏi:
1. Cơ Quan thuế làm như vậy có đúng không?
2. Tại thời điểm này Sở Tài nguyên Môi Trường có chấp nhận sửa đổi hợp đồng cho đơn vị chúng tôi nộp tiền thuê đất 01 lần không? Nếu có thì đơn vị chúng tôi phải lầm những thủ tục gì?
Xin cảm ơn!

Trả lời:

Công ty luật Bảo Chính, Đoàn luật sư Hà Nội cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi thông tin xin tư vấn.

Về câu hỏi của bạn, Công ty luật Bảo Chính trả lời bạn như sau:

1. Việc làm của cơ quan thuế chưa hợp lý

Đến nay - năm 2016, khi cơ quan thuế mới kiểm tra hợp đồng thì nhắc đơn vị bạn về sở Tài nguyên Môi Trường phải làm bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần. Nếu không thì đơn vị bạn phải chuyển sang nộp tiền thuê đất hàng năm. Cụ thể, Điều 16 Nghị định số 46/2014/NĐ-CP quy định về việc chuyển từ thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê như sau:

"Điều 16. Chuyển từ thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê

Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đang được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm khi chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì phải nộp tiền thuê đất cho thời gian thuê đất còn lại. Đơn giá thuê đất trả một lần của thời hạn sử dụng đất còn lại được xác định tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho thời gian thuê và xác định theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định này."

Bên cạnh đó, bạn không nói rõ đơn vị bạn thuê đất với mục đích gì nên theo Điều 60 Luật đất đai năm 2013 quy định đối với các trường hợp thuê đất trước ngày luật này có hiệu lực thi hành như sau:

"Điều 60. Xử lý trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành
1. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn sử dụng đất còn lại mà không phải chuyển sang thuê đất. Khi hết thời hạn sử dụng đất, nếu được cơ quan nhà nước có thẩm quyền gia hạn thì phải chuyển sang thuê đất theo quy định của Luật này.
2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì phải chuyển sang thuê đất kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành và nộp tiền thuê đất.
3. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã nhận chuyển quyền sử dụng đất hợp pháp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng đất trong thời hạn sử dụng đất còn lại mà không phải chuyển sang thuê đất theo quy định của Luật này.
4. Tổ chức kinh tế thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này mà đã nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng đất trong thời hạn còn lại của dự án mà không phải chuyển sang thuê đất theo quy định của Luật này.
5. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục thuê đất trong thời hạn sử dụng đất còn lại hoặc chuyển sang giao đất có thu tiền sử dụng đất theo quy định của Luật này nếu có nhu cầu."

Theo các quy định trên thì công ty bạn có ký hợp đồng thuê đất với Sở tài Nguyên Môi Trường năm 2003 với thời gian thuê là 49 năm, trong hợp đồng thể hiện phương thức nộp tiền là hàng năm, nhưng tại thời điểm đó Công ty bạn có đơn xin nộp tiền thuê đất gửi Cơ quan thuế là xin nộp 01 lần và đã được Cơ quan thuế chấp thuận bằng biên bản làm việc với cơ quan thuế là đồng ý cho nộp 01 lần. Theo biên bản đó đơn vị bạn đã nộp tiền 01 lần theo vào NSNN. Nên cơ quan thuế khi kiểm tra hợp đồng (năm 2016) thì nhắc đơn vị bạn phải làm bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần. Nếu không thì đơn vị bạn phải chuyển sang nộp tiền thuê đất hàng năm là sai.

2. Tại thời điểm này Sở Tài nguyên Môi Trường có chấp nhận sửa đổi hợp đồng cho đơn vị chúng tôi nộp tiền thuê đất 01 lần không? Nếu có thì đơn vị chúng tôi phải lầm những thủ tục gì?

Theo quy định thì tại thời điểm năm 2016 thì đơn vị bạn chỉ cần làm đơn đề nghị Sở Tài nguyên Môi Trường bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật Bảo Chính cho trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi thông tin về cho chúng tôi để được tư vấn tiếp hoặc nghe luật sư tư vấn vui lòng gọi 1900 6281.

Trân trọng!

Gọi 1900 6281 để nghe luật sư tư vấn nhanh chóng, kịp thời, chính xác nhất các quy định của pháp luật hoặc đặt lịch tư vấn luật trực tiếp tại văn phòng Công ty luật Bảo Chính (P308, Tòa nhà số 8, Phố Láng Hạ, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội). Trường hợp quý khách có nhu cầu mời luật sư tham gia vụ án tranh chấp đất đai, thừa kế, hôn nhân gia đình, kinh tế, thương mại...xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ trên.

Nghị định 27/2016/NĐ-CP Quy định một số chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại quân ngũ, xuất ngũ và nhân thân của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ Nghị định 27/2016/NĐ-CP Quy định một số chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại quân ngũ, xuất ngũ và nhân thân của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ
Nghị định 130/2008/NĐ-CP Về giấy chứng minh sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam Nghị định 130/2008/NĐ-CP Về giấy chứng minh sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam
Luật số 33/2005/QH11 Bộ Luật Dân sự 2005 Luật số 33/2005/QH11 Bộ Luật Dân sự 2005
Nghị định 177/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật giá Nghị định 177/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật giá
Nghị định 42/2015/NĐ-CP Về chứng khoán phát sinh và thị trường chứng khoán phát sinh Nghị định 42/2015/NĐ-CP Về chứng khoán phát sinh và thị trường chứng khoán phát sinh
Nghị định 20/2016/NĐ-CP Quy định cơ sở dữ liệu quốc gia về xử lý vi phạm hành chính Nghị định 20/2016/NĐ-CP Quy định cơ sở dữ liệu quốc gia về xử lý vi phạm hành chính
Nghị định 92/2007/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật du lịch Nghị định 92/2007/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật du lịch
Thông tư số 35/2015/TT-BCT quy định về bảo vệ môi trường ngành công thương Thông tư số 35/2015/TT-BCT quy định về bảo vệ môi trường ngành công thương
Nghị định 17/2010/NĐ-CP Về bán đấu giá tài sản Nghị định 17/2010/NĐ-CP Về bán đấu giá tài sản
Nghị định số 06/2010/NĐ-CP Quy định những người là công chức Nghị định số 06/2010/NĐ-CP Quy định những người là công chức
Nghị định 175/2013/NĐ-CP Về điều lệ tổ chức và hoạt động của Tổng công ty đường sắt Việt Nam Nghị định 175/2013/NĐ-CP Về điều lệ tổ chức và hoạt động của Tổng công ty đường sắt Việt Nam
Nghị định 72/2013/NĐ-CP Quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng Nghị định 72/2013/NĐ-CP Quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng
Nghị định 92/2006/NĐ-CP Về lập, phê duyệt và quản lý quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế-xã hội Nghị định 92/2006/NĐ-CP Về lập, phê duyệt và quản lý quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế-xã hội
Nghị định 82/2007/NĐ-CP Quy định cung cấp thông tin phục vụ xây dựng và điều hành chính sách tiền tệ quốc gia Nghị định 82/2007/NĐ-CP Quy định cung cấp thông tin phục vụ xây dựng và điều hành chính sách tiền tệ quốc gia
Nghị định 129/2013/NĐ-CP Quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế Nghị định 129/2013/NĐ-CP Quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế
Nghị định 46/2012/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 35/2003/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật phòng cháy và chữa cháy Nghị định 46/2012/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 35/2003/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật phòng cháy và chữa cháy
Nghị định 54/2013/NĐ-CP Về bổ sung Nghị định số 75/2011/NĐ-CP Về tín dụng đầu tư và tín dụng xuất khẩu của nhà nước Nghị định 54/2013/NĐ-CP Về bổ sung Nghị định số 75/2011/NĐ-CP Về tín dụng đầu tư và tín dụng xuất khẩu của nhà nước
Nghị định 09/2010/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 110/2004/NĐ-CP Về công tác văn thư Nghị định 09/2010/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 110/2004/NĐ-CP Về công tác văn thư
Nghị định 78/2016/NĐ-CP Quy định điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa Nghị định 78/2016/NĐ-CP Quy định điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa
Nghị định 62/2011/NĐ-CP Về thành lập thành phố thuộc tỉnh, thị xã, quận, phường, thị trấn Nghị định 62/2011/NĐ-CP Về thành lập thành phố thuộc tỉnh, thị xã, quận, phường, thị trấn