Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvan.luatbaochinh.vn

ĐẤT ĐAI NHÀ Ở

19006281

Tư vấn tranh chấp đất hương hỏa?

30/03/2017 13:28
Câu hỏi:

Thưa luật sư! Tôi có thắc mắc sau xin nhờ luật sư tư vấn: Nhà em có mua một lô đất của ông A- ông này là con út của gia đình ông B và ông/bà B đều đã qua đời. Mọi giấy tờ đã chuyển sang tên của gia đình em. Ông A hứa sẽ giao mặt bằng cho nhà em cuối tháng 1 âm lịch (2016) nhưng xảy ra mâu thuẫn. Anh em của ông A không cho ông A bán vì nói đó là đất thờ, tuy nhiên trong giấy tờ lô của ông A không có ghi đó là đất thờ.
Anh em ông A buộc ông A không giao mặt bằng đúng như đã nói do gia đình em còn 100 triệu đồng chưa gửi cho ông A vì chờ hoàn tất mặt bằng xong. Và bây giờ nhà em có nhu cầu làm nhà, cần mặt bằng nhưng anh em của ông A không giao và nói sẽ đưa lại tiền. Vì nhà em có nhu cầu làm nhà trên lô đất đó và đã đặt mua vài nguyên liệu: như sắt, théo, cát, gạch,...Vậy giờ gia đình em phải làm sao? Nhà em có được gửi giấy để khiếu nại hay làm gì không ? Hay anh em của ông A được quyền đưa tiền lại cho nhà em rồi lấy lại đất?
Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:
Công ty luật Bảo Chính, Đoàn luật sư Hà Nội cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi thông tin xin tư vấn.
Về nội dung bạn thắc mắc, Công ty luật Bảo Chính trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, bạn phải xem xét lô đất bạn mua từ ông A. Hiện tại bạn đang mâu thuẫn với anh em nhà ông A do bên kia nói rằng mảnh đất này là đất thờ và trong pháp luật đất đai hiện nay không có điều lệ nào quy định về việc không được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với đất thờ. Vì vậy, đất thờ vẫn được chuyển nhượng quyền sử dụng đất bình thường nếu tuân thủ đúng quy định của luật đất đai.
Với trường hợp của bạn, bạn cần tìm hiểu lại lô đất đã được sang tên bạn, xem lô đất này ông bà B để lại thừa kế (theo di chúc hoặc theo pháp luật) cho riêng ông A hay cho cả anh em ông A. Nếu lô đất bạn mua có cả phần đất mà anh em ông A được thừa kế (ông A đã làm giấy tờ không đúng với sự thật để bán đất) thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn sẽ bị vô hiệu một phần và bạn chỉ có thể được chuyển lại quyền sử dụng đất đối với phần đất của ông A (trường hợp bạn vẫn muốn thực hiện hợp đồng này). Lúc này, anh em ông A có quyền đòi lại phần đất của họ, đồng thời bạn có quyền lấy lại tiền tương ứng với phần đất phải trả lại theo quy định tại Điều 137 Bộ luật Dân sự năm 2005 về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

"1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường".

Thứ hai, nếu lô đất này thuộc toàn quyền chuyển nhượng của ông A thì việc chuyển nhượng của ông A và bạn là đúng; việc không cho giao phần mặt bằng còn lại của anh em ông A là không đúng quy định của pháp luật. Trong trường hợp này nếu anh em ông A vẫn tiếp tục gây mâu thuẫn không cho ông A giao đất thì bạn có quyền khởi kiện.

Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về đất đai, nhà ở:

Nội dung cụ thể của hồ sơ khởi kiện vụ án tranh chấp về đất đai, nhà ở bao gồm các loại giấy tờ sau:

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà;

+ Các giấy tờ xác nhận quyền sử dụng đất, chủ quyền nhà ( trong trường hợp chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất);

+ Các giấy tờ liên quan tới giao dịch đất đai, nhà ở có thanh chấp: Giấy tờ cho mượn, cho thuê, cho ở nhờ, mua bán… hoặc các giấy tờ tài liệu thể hiện có quan hệ này;

+ Các giấy tờ, tài liệu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc giải quyết đất đai, nhà ở đang có tranh chấp ( nếu có).

Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án.

Bạn có thể nộp đơn khởi kiện tại Tòa án hoặc nộp đơn khởi kiện tới Tòa án qua đường bưu điện.

Trên đây là nội dung trả lời của Công ty luật Bảo Chính cho trường hợp bạn hỏi. Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng gọi 1900 6281 để nghe luật sư tư vấn chi tiết chính xác nhất.
Trân trọng!
Gọi 1900 6281 để nghe luật sư tư vấn nhanh chóng, kịp thời, chính xác nhất các quy định của pháp luật hoặc đặt lịch tư vấn luật trực tiếp tại văn phòng Công ty luật Bảo Chính (P308, Tòa nhà số 8, Phố Láng Hạ, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội). Trường hợp quý khách có nhu cầu mời luật sư tham gia vụ án tranh chấp đất đai, thừa kế, hôn nhân gia đình, kinh tế, thương mại… xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ trên.

Luật cư trú số 81/2006/QH11 Luật cư trú số 81/2006/QH11
Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà... Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà...
Luật số 63/2006/QH11 Kinh doanh bất động sản Luật số 63/2006/QH11 Kinh doanh bất động sản
Luật số 65/2014/QH13 Quy định về Nhà ở Luật số 65/2014/QH13 Quy định về Nhà ở
Luật nhà ở số 65/2014/QH13 Luật nhà ở số 65/2014/QH13
Nghị định 59/2015/NĐ-CP Về quản lý dự án đầu tư xây dựng Nghị định 59/2015/NĐ-CP Về quản lý dự án đầu tư xây dựng
Nghị định 32/2015/NĐ-CP Về quản lý chi phí đầu tư xây dựng Nghị định 32/2015/NĐ-CP Về quản lý chi phí đầu tư xây dựng
Nghị quyết 19/2008/QH12 Về việc thí điểm cho tổ chức, cá nhân nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam Nghị quyết 19/2008/QH12 Về việc thí điểm cho tổ chức, cá nhân nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam
Nghị định số 102/2014/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai Nghị định số 102/2014/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Nghị định số 102/2014/NĐ-CP Quy định Xử phạt vi phạm hành chính về Đất đai Nghị định số 102/2014/NĐ-CP Quy định Xử phạt vi phạm hành chính về Đất đai
Luật Đất đai 2013 Luật Đất đai 2013
Thông tư 80/2011/TT-BCA Quy định về quy trình đăng ký cư trú Thông tư 80/2011/TT-BCA Quy định về quy trình đăng ký cư trú
Nghị định 97/2014/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 78/2009/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật quốc tịch Việt Nam Nghị định 97/2014/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 78/2009/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật quốc tịch Việt Nam
Nghị quyết số 1037/2006/NQ-UBTVQH11 Về giao dịch Nhà ở trước ngày 1.7.1991 Nghị quyết số 1037/2006/NQ-UBTVQH11 Về giao dịch Nhà ở trước ngày 1.7.1991
Nghị định 44/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 Quy định về giá đất Nghị định 44/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 Quy định về giá đất
Nghị định 34/2013/NĐ-CP Về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước Nghị định 34/2013/NĐ-CP Về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Nghị định 47/2014/NĐ-CP Quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất. Nghị định 47/2014/NĐ-CP Quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất.
Thông tư 37/2014/TT-BTNMT Quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất Thông tư 37/2014/TT-BTNMT Quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất
Thông tư 30/2014/TT-BTNMT Quy định về hồ sơ giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đất. Thông tư 30/2014/TT-BTNMT Quy định về hồ sơ giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đất.
Luật đất đai năm 2003 Luật đất đai năm 2003