Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvan.luatbaochinh.vn

ĐẤT ĐAI NHÀ Ở

19006281

Thời hạn và phạt chậm nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất

29/03/2017 16:55
Câu hỏi:

Nhà em mua 1 miếng đất ở của người cùng làng diện tích 600m2, đất ở tại nông thôn. đất đã có giấy chứng nhận cấp năm 2000.Năm 2003 gia đình em đã thực hiện mua bán và đã ra UNBD xã làm hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, đã cầm Giấy chứng nhận nhưng từ đó đến nay chưa ra Văn Phòng đăng ký Quyền sử dụng đất cấp huyện làm thủ tục cấp mới nên chưa thực hiện nghĩa vụ gì với bên thuế. nay gia đình có nhu cầu làm thủ tục cấp giấy chứng nhận mới nhưng khi hồ sơ đã làm xong, bên Văn phòng đăng ký chuyển hồ sơ sang bên thuế thì bên thuế họ yêu cầu nộp thuế với thuế suất 2.5% và phải nộp phạt 100% thuế nữa nghĩa là nộp thêm 2.5% thuế.Vậy cho tôi hỏi cơ quan thuế làm như vậy có đúng không? phạt thuế như vậy có đúng không? quy định về phạt thuế tại điều nào trong luật nào hay trong thông tư nghị định nào? (Hạnh Phúc - Đồng Nai)

Trả lời:

Công ty luật Bảo Chính, Đoàn luật sư Hà Nội cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi thông tin xin tư vấn.
Về nội dung vụ việc bạn quan tâm Công ty luật Bảo Chính trả lời cho bạn như sau:

Khoản tiền thuế chuyển nhượng mà phía cơ quan thuế yêu cầu bạn nộp thuế với thuế suất là 2,5% vậy khoản thuế này bao gồm những loại thuế sau:

"Thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng, khoản thuế này là khoản thuế đánh trên người bán mảnh đất cho bạn nếu người bán đất không tiến hành nộp thuế hoặc trên hợp đồng giữa các bên quy định bên mua là đối tượng nộp thuế vậy bạn thuộc đối tượng phải nộp thuế trong trường hợp này. theo hướng dẫn tại điều 17 thông tư 92/2015/TT-BTC".

Điều 12. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

"2. Thuế suất

Thuế suất đối với chuyển nhượng bất động sản là 2% trên giá chuyển nhượng hoặc giá cho thuê lại.

- Lệ phí trước bạ người mua bất động sản phải nộp lệ phí trước bạ theo hướng dẫn tại điều 5 thông tư 124/2011/TT-BTC lệ phí trước bạ của đất đai là 0,5% trên giá trị đất do UBND tỉnh thành phố quy định".

Điều 32 Luật quản lý Thuế quy định về thời điểm, thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:

"1.Chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng.

2. Đối với loại thuế có kỳ tính thuế theo năm:

a) Chậm nhất là ngày thứ ba mươi của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính đối với hồ sơ khai thuế năm;

b) Chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế đối với hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý;

c) Chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính đối với hồ sơ quyết toán thuế năm.

3. Chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế".

Từ năm 2003 gia đình bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng cho đến nay mới nộp hồ sơ khai thuế. Tuy nhiên trong Điểm a Khoản 1 Điều 4 Thuế quy định về Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về thuế:

"a) Đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế thì thời hiệu xử phạt là 02 năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện đến ngày ra quyết định xử phạt. Ngày thực hiện hành vi vi phạm hành chính về thủ tục thuế là ngày kế tiếp ngày kết thúc thời hạn phải thực hiện thủ tục về thuế theo quy định của Luật quản lý thuế.

Đối với trường hợp làm thủ tục thuế bằng điện tử thì ngày thực hiện hành vi vi phạm hành chính về thuế là ngày kế tiếp ngày kết thúc thời hạn làm thủ tục thuế theo quy định của cơ quan có thẩm quyền".

Khoản 2 Điều 4 Thông tư này cũng quy định về Thời hạn truy thu thuế:

"Quá thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận, tiền chậm nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước trong thời hạn 10 năm trở về trước, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm.

Trường hợp, người nộp thuế không đăng ký thuế thì phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận, tiền chậm nộp tiền thuế cho toàn bộ thời gian trở về trước, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm. Ngày phát hiện hành vi vi phạm hành chính về thuế là ngày lập biên bản vi phạm hành chính về thuế".

Từ năm 2003 đến nay đã gần 12 năm. Do đó trường hợp của bạn đã hết thời hiệu xử phạt (2 năm) theo quy định của pháp luật. Hiện tại bạn mới đăng ký thuế và thực hiện nghĩa vụ với bên Thuế. Do đó bạn sẽ chỉ phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, tiền chậm nộp thiếu cho toàn bộ thời gian trở về trước, kể từ ngày xác định có hành vi vi phạm (là ngày kế tiếp ngày kết thúc thời hạn phải thực hiện thủ tục về thuế theo quy định của Luật quản lý thuế).

Như vậy trong vụ việc này, bạn nên kiến nghị với cơ quan Thuế để xem xét hủy bỏ khoản tiền phạt thuế theo pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty chúng tôi cho thắc mắc của bạn, nếu còn vướng mắc, bạn vui lòng gọi 19006281 để được trao đổi thêm với luật sư của chúng tôi.
Chúc bạn mạnh khoẻ và thành đạt!
Gọi 1900 6281 để nghe luật sư tư vấn nhanh chóng, kịp thời, chính xác nhất các quy định của pháp luật hoặc đặt lịch tư vấn luật trực tiếp tại văn phòng Công ty luật Bảo Chính (P308, Tòa nhà số 8, Phố Láng Hạ, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội). Trường hợp quý khách có nhu cầu mời luật sư tham gia vụ án tranh chấp đất đai, thừa kế, hôn nhân gia đình, kinh tế, thương mại… xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ trên.

Thông tư 80/2011/TT-BCA Quy định về quy trình đăng ký cư trú Thông tư 80/2011/TT-BCA Quy định về quy trình đăng ký cư trú
Nghị định số 43/2014/NĐ- CP Hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013 Nghị định số 43/2014/NĐ- CP Hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013
Nghị quyết 134/2016/QH13 Về điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 và kế hoạch sử dụng đất kỳ cuối (2016 – 2020) cấp quốc gia Nghị quyết 134/2016/QH13 Về điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 và kế hoạch sử dụng đất kỳ cuối (2016 – 2020) cấp quốc gia
Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà... Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà...
Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch ngày 27/12/2005 Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch ngày 27/12/2005
Luật số 65/2014/QH13 Quy định về Nhà ở Luật số 65/2014/QH13 Quy định về Nhà ở
Nghị định 59/2015/NĐ-CP Về quản lý dự án đầu tư xây dựng Nghị định 59/2015/NĐ-CP Về quản lý dự án đầu tư xây dựng
Nghị định 46/2014/NĐ-CP Quy định về thu tiền thuê đất,  thuê mặt nước Nghị định 46/2014/NĐ-CP Quy định về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước
Luật Đất đai 2013 Luật Đất đai 2013
Nghị định 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 Về thu tiền sử dụng đất. Nghị định 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 Về thu tiền sử dụng đất.
Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định việc quản lý, sử dụng đất bãi bồi ven sông, đất bãi bồi ven biển, đất có mặt nước ven biển; việc sử dụng đất đối với trường hợp chuyển đổi công ty, chia, tách, hợp nhất, sáp nhập doanh nghiệp; Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định việc quản lý, sử dụng đất bãi bồi ven sông, đất bãi bồi ven biển, đất có mặt nước ven biển; việc sử dụng đất đối với trường hợp chuyển đổi công ty, chia, tách, hợp nhất, sáp nhập doanh nghiệp;
Nghị định 97/2014/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 78/2009/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật quốc tịch Việt Nam Nghị định 97/2014/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 78/2009/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật quốc tịch Việt Nam
Luật số 63/2006/QH11 Kinh doanh bất động sản Luật số 63/2006/QH11 Kinh doanh bất động sản
Nghị định 34/2013/NĐ-CP Về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước Nghị định 34/2013/NĐ-CP Về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Nghị định 84/2013/NĐ-CP Quy định về phát triển và quản lý nhà ở tái định cư Nghị định 84/2013/NĐ-CP Quy định về phát triển và quản lý nhà ở tái định cư
Diện tích tối thiểu được tách thửa tại tỉnh Hải Dương Diện tích tối thiểu được tách thửa tại tỉnh Hải Dương
Nghị định số 101/2015/NĐ-CP quy định về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư Nghị định số 101/2015/NĐ-CP quy định về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư
Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số  nghị định quy định chi tiết luật Đất đai năm 2013 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số nghị định quy định chi tiết luật Đất đai năm 2013
Nghị định 152/2013/NĐ-CP Quy định về quản lý phương tiện cơ giới do người nước ngoài đưa vào Việt Nam du lịch Nghị định 152/2013/NĐ-CP Quy định về quản lý phương tiện cơ giới do người nước ngoài đưa vào Việt Nam du lịch
Nghị định 71/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở Nghị định 71/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở