Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvan.luatbaochinh.vn

ĐẤT ĐAI NHÀ Ở

19006281

Hủy bỏ hợp đồng cho tặng quyền sử dụng đất như thế nào?

18/11/2016 14:15
Câu hỏi:

Ông bà nội của tôi đã lập hợp đồng công chứng để tặng cho cha tôi quyền sử dụng đất và ngôi nhà, người cho tặng là ông bà nội tôi và người được tặng cho là ba mẹ tôi. Sau khi lập hợp đồng tặng cho bà nội tôi lâm bệnh và bị liệt nửa người, bà vẫn nhận thức được mọi việc chỉ có điều không thể đi lại, cử động chân tay như trước. Trong lúc này chú út của tôi đã khuyên ông nội tôi yêu cầu văn phòng công chứng hủy bỏ hợp đồng cho tặng đó để có ý tranh giành quyền lợi.
Vậy trường hợp này mình ông nội tôi có thể thực hiện việc hủy bỏ hợp đồng không, trong khi bà nội tôi vẫn đồng ý cho tặng khối tài sản trên để ba mẹ tôi được sử dụng, sở hữu. (Hoàng Anh Tú, Q1, TP HCM)

Trả lời:

Trước hết đây là tài sản chung của vợ chồng – ông, bà nội bạn nên ông bà nội bạn có toàn quyền quyết định việc sử dụng, chuyển quyền sử dụng mà không ai có quyền ngăn cản.

Trong trường hợp này của bạn nêu thì ông, bà nội bạn đã đồng ý thực hiện việc cho tặng khối tài sản đó, ba mẹ bạn cũng đồng ý nhận, hợp đồng này đã được công chứng theo quy định về chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà nên về nguyên tắc hợp đồng này đã có giá trị pháp lý chỉ còn việc đăng ký với cơ quan chức năng để cha mẹ bạn được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà.

Nay nếu chỉ mình ông nội bạn muốn hủy bỏ hợp đồng này thì không thể thực hiện được vì theo Điều 51 Luật Công chứng năm 2014 về Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch quy định: “Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.”

Như vậy trường hợp này nếu ông, bà nội bạn và cha mẹ bạn cùng đồng ý hủy bỏ hợp đồng công chứng nêu trên thì mới có thể thực hiện được. Tuy nhiên theo thông tin bạn cung cấp thì chỉ có ông nội bạn muốn hủy hợp đồng những người khác thì không nên yêu cầu của ông nội bạn sẽ không khả thi.

Trường hợp các bên tham gia hợp đồng cho tặng đó đồng ý hủy hợp đồng công chứng này thì cần phải thực hiện theo thủ tục quy định tại Khoản 2, Điều 51 Luật Công chứng 2014 cụ thể như sau: “Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành“.

Tóm lại, trường hợp này chỉ mình ông nội bạn muốn hủy bỏ hợp đồng cho tặng đó thì không thực hiện được. Tuy nhiên đây là trường hợp có thể phát sinh tranh chấp giữa các thành viên trong gia đình nên cha mẹ bạn và ông bà nội bạn nên trao đổi thương lượng thêm để tránh mất đoàn kết nội bộ cũng như đảm bảo việc đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản một cách thuận lợi nhất. Hoặc cha mẹ bạn cũng có thể đồng ý hủy bỏ hợp đồng công chứng này để đảm bảo không có tranh chấp giữa ông nội với cha mẹ bạn.

Đó là nội dung Luật sư tư vấn cho trường hợp bạn hỏi về hủy bỏ hợp đồng.Nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi tới Công ty luật Bảo Chính để được tư vấn hoặc nghe Luật sư tư vấn trực tiếp khi gọi 19006281.

Nghị định số 101/2015/NĐ-CP quy định về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư Nghị định số 101/2015/NĐ-CP quy định về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư
Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính
Nghị định 23/2013/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 45/2011/NĐ-CP Về lệ phí trước bạ Nghị định 23/2013/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 45/2011/NĐ-CP Về lệ phí trước bạ
Luật nhà ở số 65/2014/QH13 Luật nhà ở số 65/2014/QH13
Thông tư 37/2014/TT-BTNMT Quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất Thông tư 37/2014/TT-BTNMT Quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất
Diện tích tối thiểu được tách thửa tại tỉnh Hải Dương Diện tích tối thiểu được tách thửa tại tỉnh Hải Dương
Nghị định số 88/2009/NĐ-CP Về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Nghị định số 88/2009/NĐ-CP Về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Nghị quyết số 1037/2006/NQ-UBTVQH11 Về giao dịch Nhà ở trước ngày 1.7.1991 Nghị quyết số 1037/2006/NQ-UBTVQH11 Về giao dịch Nhà ở trước ngày 1.7.1991
Nghị định 97/2014/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 78/2009/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật quốc tịch Việt Nam Nghị định 97/2014/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 78/2009/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật quốc tịch Việt Nam
Nghị định 104/2014/NĐ-CP Quy định về khung giá đất Nghị định 104/2014/NĐ-CP Quy định về khung giá đất
Luật cư trú số 81/2006/QH11 Luật cư trú số 81/2006/QH11
Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/05/2014  Quy định về giấy chứng nhận quyền sở hữu đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/05/2014 Quy định về giấy chứng nhận quyền sở hữu đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
Nghị định 188/2013/NĐ-CP Về phát triển và quản lý nhà ở xã hội Nghị định 188/2013/NĐ-CP Về phát triển và quản lý nhà ở xã hội
Nghị định 59/2015/NĐ-CP Về quản lý dự án đầu tư xây dựng Nghị định 59/2015/NĐ-CP Về quản lý dự án đầu tư xây dựng
Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch ngày 27/12/2005 Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch ngày 27/12/2005
Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số  nghị định quy định chi tiết luật Đất đai năm 2013 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số nghị định quy định chi tiết luật Đất đai năm 2013
Nghị định số 43/2014/NĐ- CP Hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013 Nghị định số 43/2014/NĐ- CP Hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013
Luật Đất đai 2013 Luật Đất đai 2013
Nghị định 71/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở Nghị định 71/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở
Nghị định 117/2015/NĐ-CP Về xây dựng, quản lý và sử dụng hệ thống thông tin về nhà ở và thị trường bất động sản Nghị định 117/2015/NĐ-CP Về xây dựng, quản lý và sử dụng hệ thống thông tin về nhà ở và thị trường bất động sản