Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvan.luatbaochinh.vn

LAO ĐỘNG, BHXH

19006281

Nghỉ việc vì lý do thay đổi cơ cấu doanh nghiệp

09/09/2016 08:39
Câu hỏi:

Tôi đang làm kế toán cho 1 xí nghiệp thuộc cty, thời gian qua do làm ăn không hiệu quả nên cty giải thể xn và thành lập lại đội ( không còn kế toán nữa ) khi đó tôi đang mang thai 4,5 tháng ). Cty kêu tôi làm đơn tự nguyện xin nghỉ nhưng tôi không làm đơn, sau đó cty kêu tôi lập danh sách và ghi tiêu đề là :người lao động mất việc làm do giải thể xí nghiệp thành lập lại đội " và tôi có ký tên vào nhưng tôi ký là xác nhận tôi không làm công việc hiện tại ( tức làm kế toán ) nhưng có ghi chú vào danh sách là tôi đang mang thai. sau đó cty niêm yết danh sách ( ngày 20/5/2013 )là ghi tôi nghỉ tự nguyện ( thời gian này tôi vẫn còn bị ốm nghén nên có nghỉ 1 vài ngày ). kế đó cty kêu tôi vào thỏa thuận mức lương trả nghỉ việc với tỷ lệ là 70% *hệ số 2,18 là hệ số cty ký phụ lục hđ với người lđ trước đây trong khi hệ số tôi đang đóng BH là 2,94 đồng thời cty kêu tôi phải bàn giao công việc đến 18/6 là xong.
1/ Tôi đang thực hiện HĐ không xác định thời hạn nếu tính thời gian 45 ngày (thì từ ngày niêm yết danh sách là 20/5 đến khoảng 11/7/2013 mới hết 45 ngày bàn giao ) vậy nếu đến 18/6 tôi bàn giao xong và ở nhà, cty có phải trả tiền cho những ngày còn lại của 45 ngày hay không và trả như thế nào?.
2/ Như trường hợp của tôi thì có phải cty đơn phương chấm dứt hợp đồng với tôi hay không, nếu đúng thì cty phải thực hiện nghĩa vụ đối với tôi như thế nào?
3/ Từ đây cho đến khi con tôi được 12 tháng tuổi tức hết năm sau tôi mới chấm dứt hợp đồng, vậy tôi có được trả tiến những ngày lễ, tết theo quy định và các khoản thưởng tết hay không và trả như thế nào?
4/ Đến hết năm sau tôi mới chấm dứt hợp đồng, nếu năm nay cty chuyển sang cty cổ phần ví dụ nếu có chia vốn thì tôi có được hưởng hay không và hưởng nhu thế nào?Rất mong nhận được sự trả lời

Trả lời:
Chào bạn!
Cảm ơn bạn đã tin tưởng sử dụng dịch vụ hỗ trợ pháp lý của Công ty luật Bảo Chính thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội. Trên cơ sở những thông tin liên quan đến vụ việc mà bạn đã cung cấp, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:
1 .Trường hợp bạn trình bày ở trên có thể  vì lý do người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp theo khoản 10 điều 36 Bộ luật lao động số 10/2012/QH13 . Tại điều 44 và điều 45 Bộ luật lao động thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.
Tại điểm c và điểm d khoản 1 điều 46 Bộ luật lao động có nêu phương án của người sử dụng lao động là lập danh sách và số lượng người lao động được chuyển sang làm việc không trọn thời gian; người lao động phải chấm dứt hợp đồng lao động; biện pháp và nguồn tài chính bảo đảm thực hiện phương án.
Như bạn hỏi công ty có phải trả tiền cho những ngày còn lại của 45 ngày hay không là tùy thuộc vào sự thỏa thuận giữa bạn với Cty hoặc theo phương án sử dụng lao động như đã nêu trên quy định.
2. Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 47  Bộ luật lao động quy định nghĩa vụ của người sử dụng lao động như sau:
- Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.
- Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.
- Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.
3. Khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động thì mọi quyền lợi và nghĩa vụ của bạn đối với công ty đều chấm dứt từ thời điểm đó. Do đó, bạn sẽ không được trả tiến những ngày lễ, tết theo quy định và các khoản thưởng tết trừ khi có thỏa thuận khác hoặc trong phương án sử dụng lao động quy định. Trong trường hợp bạn đang nghỉ thai sản thì ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
4. Khi công ty chuyển sang cổ phần hóa thì bạn không được chia vốn(cổ phần) mà chỉ được mua cổ phần với giá ưu đãi theo Thông tư số 33/2012/TT – BLĐTBXH. Hiện bạn đã thôi việc tại công ty thì đương nhiên không được mua cổ phần với giá ưu đãi trừ khi có thỏa thuận khác hoặc trong phương án sử dụng lao động quy định.
Trên đây là những ý kiến pháp lý cơ bản của chúng tôi về vụ việc của quý khách, hy vọng có thể giúp quý khách tìm ra cách thức để giải quyết vấn đề.

Để mời luật sư tư vấn luật và tham gia giải quyết các vụ án quý khách liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ Phòng 308, Tòa nhà số 8, Láng Hạ, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.
Hoặc nghe luật sư tư vấn trước những nội dung liên quan khi gọi tới Tổng đài tư vấn luật 19006281 của Công ty luật Bảo Chính.
Trân trọng./.
Giám đốc Công ty luật Bảo Chính.
Nghị định 28/2012/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật người khuyết tật Nghị định 28/2012/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật người khuyết tật
Công văn số 3647/BHXH-CSXH V/v hướng dẫn tạm thời thực hiện chế độ TNLĐ, BNN Công văn số 3647/BHXH-CSXH V/v hướng dẫn tạm thời thực hiện chế độ TNLĐ, BNN
Nghị định 102/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật lao động về lao động nước ngoài tại Việt Nam Nghị định 102/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật lao động về lao động nước ngoài tại Việt Nam
Nghị định số 66/2013/NĐ-CP Quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang Nghị định số 66/2013/NĐ-CP Quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang
Nghị định số 03/2014/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về việc làm Nghị định số 03/2014/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về việc làm
Thông tư số 21/2013/TT-BLĐTBXH quy định mức trần ký Quỹ đi lao động tại nước ngoài Thông tư số 21/2013/TT-BLĐTBXH quy định mức trần ký Quỹ đi lao động tại nước ngoài
Nghị định 34/2011/NĐ-CP Quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức Nghị định 34/2011/NĐ-CP Quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức
Nghị định 88/2016/NĐ-CP Về chương trình hưu trí bổ sung tự nguyện Nghị định 88/2016/NĐ-CP Về chương trình hưu trí bổ sung tự nguyện
Nghị định 73/2013/NĐ-CP Điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp  hàng tháng đối với cán bộ xã đã nghỉ việc Nghị định 73/2013/NĐ-CP Điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng đối với cán bộ xã đã nghỉ việc
Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động ở Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động ở Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng
Nghị định 45/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động Nghị định 45/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động
Nghị định 54/2011/NĐ-CP Về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo Nghị định 54/2011/NĐ-CP Về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo
Nghị định 39/2016/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn, vệ sinh lao động Nghị định 39/2016/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn, vệ sinh lao động
Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH cách tính tiền lương cho người lao động Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH cách tính tiền lương cho người lao động
Nghị định 34/2009/NĐ-CP Điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng đối với cán bộ xã đã nghỉ việc Nghị định 34/2009/NĐ-CP Điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng đối với cán bộ xã đã nghỉ việc
Luật Bảo hiểm xã hội 2006 Luật Bảo hiểm xã hội 2006
Thông tu số: 35/2016/TT-BCT Về xác định người lao động nước ngoài di chuyển trongg nội bộ doanh nghiệp thuộc cam kết WTO không thuộc diện phải xin giấy phép lao động Thông tu số: 35/2016/TT-BCT Về xác định người lao động nước ngoài di chuyển trongg nội bộ doanh nghiệp thuộc cam kết WTO không thuộc diện phải xin giấy phép lao động
Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ
Nghị định số 55/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 05 năm 2013 Quy định chi tiết điều 54 của Bộ luật Lao động về cấp phép cho thuê lại lao động Nghị định số 55/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 05 năm 2013 Quy định chi tiết điều 54 của Bộ luật Lao động về cấp phép cho thuê lại lao động
Nghị định số 49/2013/NĐ-CP Hướng dẫn quy định về tiền lương Nghị định số 49/2013/NĐ-CP Hướng dẫn quy định về tiền lương